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NENO LA WAZIRI WA NCHI, OFISI YA WAZIRI MKUU - SERA, 
BUNGE, KAZI, VIJANA, AJIRA NA WATU WENYE ULEMAVU

Tanzania inatambua kuwa Sekta Binafsi ni 
chachu ya ukuaji wa uchumi wa Taifa. Kwa 
kutambua hilo, Serikali imeamua kuchukua 
hatua za makusudi ili kuchochea ushiriki 
na shughuli za Sekta Binafsi kwa kufanya 
maboresho muhimu ya Sera, Sheria, Miongozo 
na Kanuni mbalimbali zinazosimamia Sekta 
Binafsi. Maboresho hayo yanalenga kujenga 

mazingira rafiki na wezeshi ya kufanya biashara na kuvutia uwekezaji. 
Sekta Binafsi inapoimarika na kuwa shindani inatarajiwa kuchochea 
maendeleo ya Nchi kupitia makusanyo ya kodi mbalimbali na kuzalisha 
fursa za ajira.

Serikali imeandaa Mwongozo huu wa majadiliano baina ya Sekta ya 
Umma na Sekta Binafsi kupitia Mabaraza ya Biashara katika ngazi 
za Mikoa na Wilaya ili kuweka misingi bora ya majadiliano ili kujenga 
uelewa na mtazamo wa pamoja kuhusu masuala muhimu ya maendeleo 
kati ya Sekta hizi mbili. Utekelezaji wa Mwongozo huu utapelekea uwepo 
wa mazingira wezeshi kibiashara, utajenga kuaminiana miongoni mwa 
wadau na hivyo kuifanya Sekta Binafsi kuwa endelevu. 

Mwongozo huu unatarajia kuimarisha ushiriki wa Sekta Binafsi katika 
kutekeleza mipango ya maendeleo ya Nchi katika masuala yanayohusu 
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maendeleo ya biashara na uwekezaji. Mwongozo utajenga uelewa 
miongoni mwa Wadau juu ya majukumu ya msingi yanayotekelezwa na 
Sekta ya Umma hususani ujenzi wa mazingira wezeshi ya biashara na 
uwekezaji kufikia Uchumi wa Kati kupitia Viwanda ifikapo mwaka 2025.

Ni matumaini yangu kuwa wale wote wanaohusika kama wadau wakuu 
wa shughuli za majadiliano kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi kupitia 
Mabaraza ya Biashara ya Mikoa na Wilaya watatekeleza majukumu 
yao ipasavyo na kwa kuzingatia Mwongozo huu. Hivyo, nitoe wito kwa 
Taasisi za Umma, Sekta Binafsi na Wadau wengine katika maendeleo 
ya biashara na uwekezaji wazingatie Mwongozo huu kikamilifu. Hili ni 
jambo muhimu sana katika kuhakikisha kuwa Sekta ya Umma na Sekta 
Binafsi wanashirikiana ipasavyo katika kuhakikisha Nchi yetu inafikia 
Uchumi wa Kati.

Jenista J. Mhagama (Mb)

WAZIRI WA NCHI, OFISI YA WAZIRI MKUU - SERA, BUNGE, KAZI,

VIJANA, AJIRA NA WATU WENYE ULEMAVU
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SURA YA KWANZA

UTANGULIZI

1.1.	 Lengo la Mwongozo

Mwongozo unalenga kujenga uwezo wa Mabaraza ya Biashara ya 
Mikoa na Wilaya kwa kuelezea taratibu muhimu za kuzingatia katika 
kuendesha majadiliano kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi ili 
yaweze kuwa endelevu na yenye tija katika kuboresha mazingira ya 
biashara na uwekezaji, kuchochea ukuaji wa uchumi na maendeleo 
ya Taifa. Ili Majadiliano kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi yawe 
na tija yanapaswa kuzingatia mambo yafuatayo:
i.	 Muundo na Washiriki
ii.	Maandalizi ya majadiliano
iii.	Taratibu za majadiliano
iv.	Utekelezaji na Ufuatiliaji wa maazimio

Viambatisho vinavyotoa maelezo zaidi pamoja na mifano mbalimbali 
kama bajeti, mambo ya kufanya au kuepuka, vimewekwa katika 
mwongozo huu.

1.2.	 Kuandaa Mwongozo

	 Mbinu shirikishi zilitumika katika kuandaa Mwongozo huu. Wadau 
wakuu walishirikishwa na kushiriki katika kutoa maoni kuhusu 
Mwongozo. Wadau hao ni wale wa Sekta ya Umma na Sekta Binafsi.
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1.3	 Walengwa wa Mwongozo

Walengwa wa mwongozo huu ni wadau wa Majadiliano kati ya 
Sekta ya Umma na Sekta Binafsi ikiwemo Ofisi za Wakuu wa Mikoa, 
Ofisi za Wakuu wa Wilaya, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi za 
Umma, Taasisi za Sekta Binafsi, Viongozi na Wawakilishi wa Sekta 
Binafsi, Wafanyabiashara na Wawekezaji, Asasi za Kiraia na Wadau 
wa Maendeleo.
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SURA YA PILI

TAFSIRI YA MANENO MUHIMU

2.1.	Majadiliano kati ya Sekta ya Umma na Sekta  Binafsi

Ni mkutano kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi wenye lengo 
la kufikia makubaliano na uelewa wa pamoja kuhusu masuala 
ya kimkakati yanayolenga kuimarisha mazingira ya biashara na 
uwekezaji kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Katika Mwongozo 
huu neno “Majadiliano” limetumika sawa na neno “Majadiliano 
kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi”.

2.2.	 Baraza la Biashara

Baraza la Biashara ni jukwaa rasmi la Majadiliano kati ya Sekta ya 
Umma na Sekta Binafsi katika ngazi ya Taifa, Mkoa na Wilaya.

2.3.	Washiriki

Washiriki wa Majadiliano kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 
wanatokana na makundi yafuatayo:-

2.3.1.	Wajumbe

Wajumbe wa majadiliano ni wale walioteuliwa kwa barua 
na mwenyekiti wa Baraza katika ngazi husika.

2.3.2.	 Waalikwa

Mbali na wajumbe wa Baraza la Biashara la Mkoa au Wilaya, 
kulingana na ajenda, wawakilishi wa Sekta ya Umma, Sekta 
Binafsi na makundi ya kiraia wanaweza kualikwa kwenye 
mkutano. Lengo ni kuongeza wigo wa ushiriki na kupata 
maoni na mapendekezo zaidi kuhusu ajenda za mkutano. 
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Kwa kutambua umuhimu wa Wenyeviti wa Halmashauri, 
Meya wa Manispaa na Wenyeviti wa Kamati ndogo za 
Halmashauri katika kuwezesha utekelezaji wa maazimio 
ya majadiliano, Mwongozo unaelekeza wawe sehemu ya 
waalikwa kwenye mikutano ya Baraza la Biashara.

2.3.3.	Waratibu

Katika ngazi ya Mkoa, Baraza la Biashara linaratibiwa na 
ofisi ya Katibu Tawala wa Mkoa na katika ngazi ya Wilaya 
linaratibiwa na ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri/
Manispaa/Jiji. Ofisi ya Katibu Tawala ya Wilaya itaratibu 
shughuli za Baraza la Biashara la Wilaya pale ambapo 
Wilaya ina Halmashauri zaidi ya moja kwa kuwashirikisha 
Wakurugenzi wa Halmashauri zote. Izingatiwe kuwa, Baraza 
la Biashara ni la Wilaya na si Halmashauri. Katika ngazi zote, 
uratibu wa shughuli za Baraza la Biashara utafanyika kwa 
kushirikiana na Sekta Binafsi.

2.3.4.	Vinara wa majadiliano

Vinara au wahamasishaji ni watu muhimu katika kuwezesha 
Majadiliano kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi kufanyika 
na kuwa endelevu. Vinara wanao wajibu wa kuhamasisha 
wadau kuhusu umuhimu wa majadiliano na wanaweza 
kutoka Sekta ya Umma au Sekta Binafsi, Wanasiasa na 
Wataalam.
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Rais wa nchi ndiye kinara wa Majadiliano kati ya Sekta ya 
Umma na Sekta Binafsi kupitia Baraza la Taifa la Biashara. 
Katika ngazi za Mkoa na Wilaya, Wakuu wa Mikoa na 
Wakuu wa Wilaya wanategemewa kuwa vinara muhimu 
wa Mabaraza ya Biashara. Kwa upande wa Sekta Binafsi, 
viongozi wa taasisi za Sekta Binafsi wanategemewa kuchukua 
jukumu la kuongoza na kuwa vinara wa majadiliano.

2.3.5.	Washirika wa maendeleo

Washirika wa maendeleo wanaweza kualikwa kuchangia 
sehemu ya gharama au gharama zote za uratibu wa 
Mabaraza ya Biashara. Hata hivyo Sekretarieti za Mikoa 
na Halmashauri za Wilaya zinaelekezwa kutenga bajeti ili 
kupunguza utegemezi wa Washirika wa Maendeleo.

2.4.	Majukumu ya Taasisi mbalimbali Kwa Baraza la Biashara la 

Mkoa/Wilaya

2.4.1.	 Baraza la Taifa la Biashara

i.	 Kutoa miongozo mbalimbali ya kuimarisha ufanisi wa 
majadiliano.

ii.	 Kujengea uwezo Mabaraza ya Biashara ya Mikoa na 
Wilaya.

iii.	Kuwa kiunganishi kati ya Taasisi za Serikali katika ngazi ya 
Taifa, Sekretarieti za Mikoa, Wilaya na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa, kwenye utekelezaji wa maazimio yanayotokana 
na majadiliano.
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iv.	 Kuweka taarifa na maazimio ya Mabaraza ya Biashara 
ya Mkoa/Wilaya katika tovuti ya Baraza la Taifa la 
Biashara.

v.	 Kuhakikisha taarifa na mapendekezo yanayotokana na 
Mabaraza ya Biashara ya Mkoa/Wilaya yanayohitaji 
maamuzi ngazi ya Taifa, yanawasilishwa kwenye 
mkutano wa Baraza la Taifa la Biashara.

vi.	 Kusaidia Mabaraza ya Biashara kufanya tafiti 
mbalimbali za kisera na kufanya ufuatiliaji na tathmini.

vii.	 Kutoa taarifa ya maazimio yaliyofikiwa katika 
mikutano ya Baraza la Taifa la Biashara pamoja na 
maelekezo mengine kwa Baraza la Biashara la Mkoa 
kama itakavyoonekana inafaa.

viii.	Kusaidia Mkoa na Wilaya katika kuhabarisha kuhusu 
mafanikio yaliyopatikana katika mazingira ya biashara 
na uwekezaji kwa wadau mbalimbali na umma.

2.4.2.	 Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.

i.	 Kusimamia na kufuatilia utendaji wa Mabaraza ya 
Biashara ya Mkoa na Wilaya.

ii.	 Kufuatilia utekelezaji wa maazimio ya Mabaraza ya 
Biashara ya Mkoa na Wilaya

iii.	Kuwa kiunganishi kati ya Mabaraza ya Biashara ya Mkoa 
na Wilaya na wadau wengine.

iv.	Kuhakikisha Sekretarieti ya Mkoa na Halmashauri 
zinatenga Bajeti ya uratibu wa Mabaraza ya Biashara.
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2.4.3.	 Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania

i.	 Kuimarisha vyama vya kibiashara katika ngazi ya Mkoa na 
Wilaya.

ii.	Kuratibu majadiliano miongoni mwa Sekta Binafsi ili 
kuongeza ufanisi wa majadiliano kati ya Sekta ya Umma 
na Sekta Binafsi.
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SURA YA TATU

MWONGOZO

3.1.	Muundo wa Baraza la Biashara

Majadiliano kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi kupitia Baraza 
la Biashara yataendeshwa na vyombo vifuatavyo;
•	 Baraza
•	 Kamati Tendaji
•	 Kamati za Baraza
•	 Sekretarieti

3.1.1.	Baraza

i.	 Mwenyekiti wa Baraza la Biashara la Mkoa ni Mkuu wa 
Mkoa.

ii.	 Mwenyekiti wa Baraza la Biashara la Wilaya ni Mkuu wa 
Wilaya.

iii.	Baraza la Biashara la Mkoa na Wilaya litakuwa na wajumbe 
40 kila moja. Wajumbe 20 watatoka Sekta ya Umma, 
ambao watateuliwa kutokana na nafasi walizonazo 
Serikalini, ambazo ni Katibu Tawala wa Mkoa, Wakuu wa 
Wilaya na watendaji wakuu wa Taasisi za Umma kutoka 
sekta muhimu za kiuchumi.

iv.	Wajumbe 20 wengine watatoka Sekta Binafsi, ambao 
watapendekezwa na Sekta Binafsi kupitia TCCIA kwa 
kuzingatia uwakilishi wa sekta za kiuchumi, vyama vya 
kibiashara, kundi la vijana na wanawake kwa kufuata 
mwongozo kutoka Taasisi ya Sekta Binafsi ya Tanzania 
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(TPSF) na kwa kushirikisha sekta husika. Wajumbe 
watateuliwa kwa kipindi cha miaka mitatu.

v.	 Katika Wilaya zenye Halmashauri zaidi ya moja, uteuzi 
wa wajumbe wa Baraza kwa upande wa Sekta ya Umma 
utafanywa na Mwenyekiti wa Baraza la Biashara kwa 
kuwashirikisha Wakurugenzi wa Halmashauri zote.

Zingatio: Mwenyekiti wa Baraza la Biashara hana mwenyekiti 
mwenza
Tazama Kiambatisho namba 1: Uteuzi wa wajumbe wa Baraza na 
Kamati Tendaji

3.1.2.	 Kamati Tendaji

Kamati Tendaji ya Baraza ina jukumu la kusimamia shughuli 
za kila siku za Baraza. Kamati Tendaji inaongozwa na 
Mwenyekiti pamoja na Mwenyekiti Mwenza.
i.	 Mwenyekiti wa Kamati Tendaji ya Mkoa ni Katibu Tawala 

wa Mkoa na Mwenyekiti mwenza ni Kiongozi wa TCCIA 
ngazi ya Mkoa akiwakilisha Sekta Binafsi.

ii.	 Mwenyekiti wa Kamati Tendaji ya Wilaya ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri, na Mwenyekiti mwenza ni 
Kiongozi wa TCCIA ngazi ya Wilaya akiwakilisha Sekta 
Binafsi.

iii.	Muundo wa sasa una wajumbe kumi (10), wajumbe 
watano (5) kutoka Sekta Binafsi na watano (5) kutoka 
sekta ya umma. Idadi ya wajumbe wa Kamati Tendaji 
inaweza kuongezeka kulingana na mahitaji ya Mkoa au 
Wilaya husika.
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iv.	Wajumbe kutoka Sekta ya Umma ngazi ya Mkoa 
watakuwa Wakuu wa Idara zifuatazo; Idara ya Uchumi na 
Uzalishaji; Idara ya Mipango na Uratibu; Idara ya Ujenzi; 
Idara ya Ardhi; na Wakuu wa Taasisi za Udhibiti, kama vile 
TMDA, TBS, n.k. Kwa ngazi ya Wilaya watakuwa Wakuu 
wa idara na Wakuu wa Taasisi za umma kama vile; Idara 
ya Kilimo; Idara ya Mipango; Idara ya Miundombinu 
(TARURA); Idara ya Ardhi; na Mweka hazina wa Wilaya.

v.	 Wajumbe kutoka Sekta Binafsi inapendekezwa watoke 
miongoni mwa wajumbe wa Baraza la Biashara.

3.1.2.1.	Majukumu ya Kamati Tendaji

i.	 Kuandaa ajenda za mkutano wa Baraza la 
Biashara.

ii.	 Pia Kamati ina wajibu wa kuchambua, 
kujadili na kutatua changamoto zilizo ndani 
ya mamlaka yake.

iii.	Kusimamia utekelezaji wa maamuzi ya 
Baraza na kutoa mrejesho kwa Baraza na 
wadau wengine.

3.1.2.2.	Wilaya yenye Halmashauri zaidi ya moja

i.	 Wajumbe wa Sekta ya Umma watatoka 
kwenye Halmashauri zote ikijumuisha 
Wakurugenzi wa Halmashauri pamoja na 
Wakuu wa Idara toka Halmashauri zote kwa 
uwiano utakaokubaliwa na Wakurugenzi.

ii.	Katibu Tawala wa Wilaya ndiye atakuwa 
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Mwenyekiti na Ofisi yake ndio itaratibu 
shughuli za Baraza la Biashara. 

iii.	Katika mazingira haya, idadi ya wajumbe 
inaweza kuongezeka kulingana na mahitaji ya 
Wilaya husika na kwa kuzingatia uwiano sawa 
kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi.
Tazama Kiambatisho namba 1: Uteuzi wa 
wajumbe wa Baraza na Kamati Tendaji.

3.1.3.	 Kamati za Baraza

Katika kutekeleza majukumu yake, Baraza la Biashara 
linaweza kuanzisha kamati za kudumu au za muda 
kufanyia kazi fursa au changamoto mbalimbali. Kamati 
zitakazoundwa zitafanya kazi na kutoa mapendekezo 
kupitia Kamati Tendaji. Kamati hizi zinaweza kuundwa kwa 
mfumo wa kongano, kikundi kazi au kikosi kazi.
Tazama Kiambatisho namba 2: Kazi na majukumu ya 
Kamati za Baraza.

3.1.4.	 Sekretarieti

Baraza litakuwa na Sekretariati kwa ajili ya kuratibu 
shughuli zote, ikiwa ni pamoja na kuisaidia Kamati Tendaji 
kutekeleza majukumu yake.
i.	 Sekretarieti inaundwa na Afisa Biashara wa Mkoa 

au Wilaya. Afisa Mtendaji wa TCCIA Mkoa au Wilaya 
ataiwakilisha Sekta Binafsi katika Sekretarieti ya Baraza 
la Biashara la Mkoa au Wilaya.

ii.	 Pale ambapo kuna Halmashauri zaidi ya moja, 
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Sekretarieti ya Baraza la Biashara itaundwa na wajumbe 
kutoka Halmashauri zote; ikiwa ni Maafisa Biashara 
pamoja na wawakilishi kutoka Sekta Binafsi kwa uwiano 
sawa. Sambamba na Sekretarieti, Afisa Biashara 
atakuwa Katibu wa Kamati Tendaji.
Kiambatisho namba 3: Kazi na majukumu ya Sekretarieti

3.2.	Maandalizi ya Majadiliano

3.2.1.	 Kuandaa Ajenda

Mchakato wa kuandaa ajenda za Mikutano unashauriwa 
kuanza kwa kila sekta kufanya majadiliano na wadau wake 
kupitia njia zifuatazo:
i.	 Majadiliano ndani ya Sekta Binafsi yenye lengo la 

kuimarisha uelewa na 
makubaliano ya pamoja 
kuhusu ajenda zitaka-
zojadiliwa kwenye 
Mikutano ya Mabaraza ya 
Biashara.

ii.	 Majadiliano ndani ya 
Sekta ya Umma katika 
ngazi ya Mkoa na Wilaya 
kwa lengo la kuimarisha uelewa na makubaliano 
ya pamoja kuhusu ajenda zitakazojadiliwa kwenye 
Mikutano ya Mabaraza ya Biashara.

iii.	Pia ajenda za majadiliano zinaweza kutokana na 
majadiliano ya kisekta na mikutano ya kisheria ya 
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kuwasilisha kero na fursa katika ngazi za Kata, Wilaya na 
Mkoa au Tasisi mbalimbali ambazo zimefanyika.

iv.	Kamati Tendaji itajadili na kupitisha ajenda za Mkutano 
wa Baraza la Biashara. Pale ambapo itaonekana kuna 
uhitaji wa utafiti/taarifa zaidi, Mshauri Mwelekezi 
anaweza kutumika.

v.	 Kipaumbele cha ajenda ya Mkutano wa Baraza 
la Biashara ni kujadili masuala yatakayoimarisha 
maendeleo ya uchumi wa Wilaya au Mkoa husika au 
masuala yanayoweza kupatiwa ufumbuzi na Mamlaka 
za Wilaya na Mkoa,

vi.	Pia, Baraza la Biashara litajadili fursa za utekelezaji 
wa miradi midogo ya ubia kati ya Sekta ya Umma na 
Sekta Binafsi (Small Scale PPP Projects) katika ngazi za 
Halmashauri.

3.2.2.	 Wito wa Mkutano

Mwenyekiti wa Baraza la Biashara atawajulisha kwa barua 
ya wito wa Mkutano, wajumbe pamoja na waalikwa kuhusu 
Mkutano wa Baraza wiki mbili kabla ya mkutano. Washiriki 
wanapaswa kuthibitisha ushiriki wao wiki moja kabla ya 
Mkutano. Barua ya wito itaambatana na makabrasha ya 
Mkutano.
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3.3.	 Taratibu za Majadiliano

3.3.1.	 Jukumu la Mwenyekiti

i.	 Kuongoza majadiliano ili kufikia maridhiano.
ii.	 Anapaswa kutofungamana na upande wowote miongoni 

mwa Sekta ya Umma na Sekta Binafsi.
iii.	Ikiwa Mwenyekiti ana ajenda ya kuwasilisha katika 

Mkutano wa Baraza, ni vema ajenda hiyo ikawasilishwa 
kupitia Kamati Tendaji.

iv.	Mwenyekiti anatakiwa kuwepo wakati wote, ili 
majadiliano yaweze kuwa na ufanisi. Ni jukumu la 
Mwenyekiti kuhakikisha Mkutano wa Baraza la Biashara 
unafanyika kwa wakati.

3.3.2.	 Ushiriki na Wajibu wa Wajumbe

i.	 Washiriki wote wanapaswa kuhudhuria Mkutano wakiwa 
wamejiandaa na kushiriki katika majadiliano kwa kutoa 
maoni, mapendekezo, uzoefu, uelewa au maelezo zaidi 
kuhusu ajenda ya majadiliano. Washiriki wajielekeze zaidi 
kujadili suluhu ya jambo linalojadiliwa.

ii.	 Kusikiliza na kuelewa jambo kabla ya kuzungumza; 
kuzungumza kwa staha na hekima na kuzingatia muda ili 
kutoa nafasi kwa washiriki wote kuweza kuchangia.

iii.	Kuhudhuria Mikutano bila kukosa na kuwepo kwenye 
majadiliano kwa muda wote.

iv.	 Kuhamasisha utekelezaji wa makubaliano yaliyofikiwa 
katika Mikutano ya Baraza na kuwa Balozi wa kuhabarisha 
kuhusu matokeo chanya ya Mabaraza, kwa kundi 
analoliwakilisha na Umma kwa ujumla.
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v.	 Wajumbe wanapaswa kutoa mrejesho kwa kundi 
analoliwakilisha kuhusu maazimio ya Mikutano na hatua 
zinazochukuliwa kutekeleza maazimio hayo.
Tazama Kiambatisho namba 4: Mambo ya kuepuka kwa 
washiriki

3.3.3.	 Washiriki wa Mikutano

Washiriki wa Majadiliano kati ya Sekta ya Umma na Sekta 
Binafsi wanatokana na makundi yafuatayo:

3.3.3.1.	Wajumbe

Wajumbe wa majadiliano ni wale walioteuliwa 
kwa barua na Mwenyekiti wa Baraza katika ngazi 
husika.

(a)	 Wajumbe wa Baraza kutoka sekta ya umma

Kwa ngazi ya Mkoa watatoka makundi yafuatayo:
i.	 Katibu Tawala wa Mkoa (RAS),
ii.	 Wakuu wa Wilaya,
iii.	Watendaji Wakuu wa Taasisi za Umma kama 

vile TANESCO, Mamlaka za Maji, TRA, TBS, 
TMDA, LATRA, Polisi, Uhamiaji (Hasa mikoa ya 
mpakani) na OSHA.

Kwa ngazi ya Wilaya watatoka makundi yafuatayo:
i.	 Katibu Tawala wa Wilaya (DAS),
ii.	 Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri. Pale 

ambapo kuna Halmashauri zaidi ya moja, 
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Wakurugenzi wa Halmashuri zote watakuwa 
Wajumbe wa Baraza

iii.	Watendaji Wakuu wa Taasisi za Umma kama 
vile TANESCO, Mamlaka za Maji, TRA, TBS, 
TMDA, LATRA, Polisi, Uhamiaji (Hasa mikoa ya 
mpakani) na OSHA.

(b)	 Wajumbe wa Baraza kutoka Sekta Binafsi
Wajumbe wa Sekta Binafsi kwa ngazi ya Mkoa 
na Wilaya watapendekezwa na Sekta Binafsi 
kwa kuzingatia mambo yafuatayo:
i.	 Uwakilishi wa sekta za kiuchumi kama 

vile kilimo, Uvuvi, Mifugo, Madini, 
Utalii, Biashara, Fedha, Huduma, Ujenzi, 
Usafirishaji, na Viwanda.

ii.	 Uwakilishi kutoka makundi muhimu kama 
vile Wanawake, Vijana na Sekta Isiyo Rasmi

iii.	Uwakilishi wa Taasisi za Sekta Binafsi kama 
vile TCCIA, JWT, ACT, TAHA na CTI.

iv.	Wafanyabiashara wadogo, wakati na 
wakubwa.

3.3.3.2.	Waalikwa
Mbali na wajumbe wa Baraza la Biashara la Mkoa 
au Wilaya, kulingana na ajenda, wawakilishi wa 
Sekta ya Umma, Sekta Binafsi na makundi ya kiraia 
wanaweza kualikwa kwenye Mkutano. Lengo ni 
kuongeza wigo wa ushiriki na kupata maoni na 
mapendekezo zaidi kuhusu ajenda za mkutano.
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3.3.4.	 Wataalamu na Washauri Waelekezi

Wataalamu na Washauri Waelekezi wanaweza kutumika 
kwenye mambo yafuatayo:
i.	 Kutoa ushauri au maoni juu ya ajenda za Mkutano.
ii.	 Kufanya tafiti au maandiko mbalimbali kwa ajili ya 

majadiliano.
iii.	Kuwasilisha mada fupi kwenye Mkutano wa Baraza la 

Biashara.
Tazama Kiambatisho namba 5: Mifano ya kazi za Wataalam 
na Washauri Waelekezi.

3.3.5.	Akidi ya Mkutano

i.	 Akidi ya Mkutano wa Baraza la Biashara inapaswa kulenga 
katika kufikia maridhiano na idadi isiyopungua nusu 
ya wajumbe wote na kila upande ukiwa na wajumbe 
wasiopungua wanane.

ii.	Akidi ya Mkutano wa Kamati Tendaji ya Baraza inapaswa 
kutopungua nusu ya wajumbe wote na kila upande ukiwa 
na wajumbe wasiopungua wawili

Tazama kiambatisho namba 6: Sababu za kuahirishwa kwa 
Mkutano wa Baraza

3.3.6.	Mfumo wa Ukaaji

i.	 Mfumo wa ukaaji wa mzunguko au umbo la “U” utatumika 
katika majadiliano kupitia Mikutano na vikao vya Baraza 
la Biashara.

ii.	 Dhumuni ni kujenga hali ya ushirikiano, umoja na usawa 
katika majadiliano. Pia ukaaji unapaswa kuchanganya 
wajumbe wa Sekta ya Umma na Sekta Binafsi.
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iii.	Mbali na mfumo wa ukaaji, wajumbe wanatakiwa 
kutambua dhana ya jukwaa moja na mjadala mmoja 
wakati wote wa majadiliano katika Mikutano na Vikao 
vya Baraza la Biashara

Mfano

Picha: Mfumo wa ukaaji wa umbo “U”

3.3.7.	Majumuisho na Muhtasari wa Majadiliano

Sekretarieti ya Baraza itaandaa muhtasari wa maazimio ya 
mkutano wa Baraza la Biashara ambao utasomwa na Katibu 
wa Baraza kabla ya Mwenyekiti kuahirisha majadiliano.

3.4.	 Utekelezaji na Ufuatiliaji wa Maazimio

3.4.1.	Muhtasari wa Majadiliano.

Sekretarieti itaandaa rasimu ya muhtasari wa majadiliano, 
maazimio na bango kitita la utekelezaji na kuwasilisha kwa 
wajumbe wa Baraza ndani ya wiki moja baada ya mkutano. 
Wajumbe wanapaswa kuwasilisha maoni yao na maboresho 
ndani ya siku tano baada ya kupokea rasimu ya muhtasari 
wa Mkutano.
Tazama Kiambatisho namba 7 Mfano wa Bango kitita la 
utekelezaji wa maazimio ya mkutano.
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3.4.2.	Ufuatiliaji na Tathmini

Kamati Tendaji itaunda kamati maalum ya kufuatilia na 
kufanya tathmini ya utekelezaji wa maazimio ya majadiliano 
na kutoa taarifa. Ufanisi wa majadiliano kati ya Sekta ya 
Umma na Sekta Binafsi unaweza kupimwa kwa kutumia 
viashiria mbalimbali ikiwa ni pamoja na matokeo ya 
majadiliano, utekelezaji wa maazimio, ushiriki na uwakilishi 
wa wajumbe. Taarifa ya utekelezaji wa maazimio ya 
Mkutano au kikao kilichopita itawasilishwa katika kikao 
kabla ya kujadili ajenda mpya na taarifa hiyo itatambulika 
kama “yatokanayo na Kikao/Mkutano husika”.

3.4.3.	Usambazaji wa Taarifa

Matokeo na mafanikio ya majadiliano yanapaswa 
kusambazwa kwa wadau muhimu na umma kwa ujumla. 
Vyombo vya habari ni muhimu kwa ajili ya kufahamisha 
umma kuhusu majadiliano kati ya Sekta ya Umma na 
Sekta Binafsi kwa misingi ya uwazi na uwajibikaji. Kamati 
Tendaji itaamua uwepo wa vyombo vya habari wakati wa 
majadiliano kama itakavyoona inafaa. Hata hivyo Mikutano 
na waandishi wa habari pamoja na taarifa kwa vyombo vya 
habari vitaandaliwa na kusambazwa na Kamati Tendaji ili 
kufahamisha umma.

Katibu Tawala Mkoa atakuwa na jukumu la kuwasilisha Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, taarifa na 
matokeo ya Mikutano ya Mabaraza ya Biashara ya Mkoa na 
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Wilaya kila robo ya mwaka na nakala kupelekwa Baraza la 
Taifa la Biashara.

3.4.4.	Uhusiano kati ya DBCs, RBCs na TNBC

Ajenda zinazohitaji mjadala katika ngazi ya Mkoa pamoja 
na mafanikio ya Mabaraza ya Biashara kwa ngazi ya Wilaya 
zitawasilishwa Baraza la Biashara la Mkoa kupitia Kamati 
Tendaji. Ajenda zinazohitaji mjadala katika ngazi ya Taifa 
pamoja na mafanikio ya Mabaraza ya Biashara ya Mkoa 
zitawasilishwa Baraza la Taifa la Biashara kupitia Sekretarieti 
ya Baraza la Taifa la Biashara. Kutoa  taarifa  ya  maazimio  
yaliyofikiwa  katika  Mikutano  ya Baraza la Taifa la Biashara 
pamoja na maelekezo mengine kwa Baraza la Biashara la 
Mkoa kama itakavyoonekana inafaa.

3.5.	 Idadi ya Mikutano ya Baraza la Biashara la Mkoa na Wilaya

Baraza la Biashara la Mkoa au Wilaya linapaswa kukutana angalau 
mara mbili kwa mwaka. Hata hivyo, linaweza kukutana zaidi 
kulingana na uhitaji.
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SURA YA NNE

BAJETI ZA KUENDESHA RBCs NA DBCs.

Kazi za Mabaraza ya Biashara zitagharamiwa kwa mfumo wa uchangiaji kati 
ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi kwa uwiano sawa wa asilimia hamsini 
kwa hamsini. Sekretarieti ya Mkoa na Halmashauri ya Wilaya itatenga bajeti 
ya kugharamia kazi za Baraza la Biashara. Sekta Binafsi itagharamia kupitia 
vyama vyao. Pia misaada mingine ya fedha taslim au udhamini inaweza 
kutoka kwa Sekta Binafsi, Wahisani na Washirika wa Maendeleo.

4.1.	Mkutano wa Baraza

Gharama za Mikutano ya Mabaraza ya Biashara ya Mikoa na 
Wilaya zinatokana na vipengele vifuatavyo; Gharama za shajala; 
viburudisho (chakula na maji); gharama za ukumbi; na gharama za 
mawasiliano na taarifa za mialiko. Gharama zinaweza kuongezeka 
kulingana na mahitaji, kama vile kumpata mshauri mwelekezi
Kiambatisho namba 8a na 8b kinaonyesha mfano wa bajeti ya 
Mkutano wa Baraza la Biashara la Mkoa na Wilaya.

4.2.	Mkutano wa Kamati Tendaji

Gharama za Kikao cha Kamati Tendaji ya Baraza la Biashara la Mkoa 
na Wilaya zinatokana na vipengele vifuatavyo; Gharama za shajala; 
viburudisho (chakula na maji). Gharama zinaweza kuongezeka 
kulingana na mahitaji, kama vile kukodisha ukumbi na kumpata 
mshauri mwelekezi.

Kiambatisho namba 8a na 8b ni mifano ya bajeti ya Kamati Tendaji 
ya Baraza la Biashara la Mkoa na Wilaya.
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SURA YA TANO

VIAMBATISHO
Kiambatisho Na. 1

Uteuzi wa Wajumbe wa Baraza na Kamati Tendaji

A.	 Wajumbe wa Baraza kutoka Sekta ya Umma
�	 Kwa ngazi ya Mkoa watatoka makundi yafuatayo:

i.	 Katibu Tawala wa Mkoa (RAS)
ii.	 Wakuu wa Wilaya
iii.	Watendaji Wakuu wa Taasisi za Umma kama vile TANESCO, 

Mamlaka za Maji, TRA, TBS, TMDA, LATRA, Polisi, Uhamiaji 
(Hasa mikoa ya mpakani) na OSHA.

�	 Kwa ngazi ya Wilaya watatoka makundi yafuatayo:
i.	 Katibu Tawala wa Wilaya (DAS)
ii.	 Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri. Pale ambapo kuna 

Halmashauri zaidi ya moja, Wakurugenzi wa Halmashuri zote 
watakuwa Wajumbe wa Baraza

iii.	Watendaji Wakuu wa Taasisi za Umma kama vile TANESCO, 
Mamlaka za Maji, TRA, TBS, TMDA, LATRA, Polisi, Uhamiaji 
(Hasa mikoa ya mpakani) na OSHA.

B.	 Wajumbe wa Baraza kutoka Sekta Binafsi
�	 Wajumbe wa Sekta Binafsi kwa ngazi ya Mkoa na Wilaya 

watapendekezwa na Sekta Binafsi kwa kuzingatia mambo 
yafuatayo:
i.	 Uwakilishi wa sekta za kiuchumi kama vile kilimo, Uvuvi, 

Mifugo, Madini, Utalii, Biashara, Fedha, Huduma, Ujenzi, 
Usafirishaji, na Viwanda.

ii.	 Uwakilishi kutoka makundi muhimu kama vile Wanawake, 
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Vijana na Sekta Isiyo Rasmi
iii.	Uwakilishi wa Taasisi za Sekta Binafsi kama vile TCCIA, 

JWT, ACT, TAHA na CTI.
iv.	Wafanyabiashara wadogo, wakati na wakubwa

C.	 Wajumbe wa Kamati Tendaji
•	 Kwa upande wa Sekta ya Umma, Wajumbe wa Kamati Tendaji 

ngazi ya Mkoa watakuwa ni Watendaji Wakuu wa Taasisi za 
Umma na Idara za Serikali kama vile:

i.	 Mkuu wa Idara ya Uchumi na Uzalishaji,
ii.	 Mkuu wa Idara ya Mipango na Uratibu,
iii.	 Mkuu wa Idara ya Ujenzi na Miundombinu,
iv.	 Mkuu wa Idara ya Ardhi,
v.	 Mkuu wa Idara ya Afya na
vi.	 Meneja wa TRA Mkoa.

•	 Kwa ngazi ya Wilaya watakua ni Wakuu wa Idara na Taasisi za 
Umma kama vile:-

i.	 Mkuu wa Idara ya kilimo,
ii.	 Mkuu wa Idara ya Mipango,
iii.	 Mkuu wa Idara ya Ujenzi na Miundombinu (TARURA),
iv.	 Mkuu wa Idara ya Ardhi,
v.	 Mkuu wa Idara ya Afya,
vi.	 Mkuu wa Idara ya Fedha na
vii.	Meneja wa TRA.

•	 Wajumbe wa Kamati Tendaji kutoka Sekta Binafsi
Wajumbe kutoka Sekta Binafsi inapendekezwa watoke miongoni 
mwa wajumbe wa Baraza la Biashara. Mwenyekiti mwenza wa 
Kamati Tendaji atakua Kiongozi wa TCCIA akiwakilisha Sekta 
Binafsi.
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Kiambatisho Na. 2

Kazi na Majukumu ya Kamati za Baraza

i.	 Kufanya tathmini na uchambuzi wa kina ili kupata uelewa wa kutosha 
kuhusu changamoto, hoja au masuala muhimu yanayohusu sekta 
kama yalivyowasilishwa au kuibuliwa katika majadiliano mbalimbali 
miongoni mwa Sekta ya Umma na Sekta Binafsi na kuainisha maeneo 
yanayohitaji maboresho na matokeo yanayotarajiwa kutokana na 
maboresho hayo.

ii.	 Kuainisha, kupendekeza njia ya utekelezaji wa maboresho 
yaliyoainishwa, pamoja na mpango kazi na muda halisia wa utekelezaji 
kwa ajili ya kupima utekelezaji wa maboresho hayo.

iii.	Kupendekeza utaratibu wa ufuatiliaji na mfumo wa tathmini.
iv.	Kujadili na kukubaliana kuhusu mahitaji ya rasilimali zinazohitajika 

kutekeleza shughuli zake, ikiwa ni pamoja na rasilimali watu, fedha 
na rasilimali nyingine ili kufanikisha maboreho hayo kwa kuzingatia 
viashiria vya muda mfupi, kati na mrefu.

v.	 Kujadili ajenda za Mikutano ya RBC na DBC, kufuatilia maombi ya 
Kamati Tendaji ya kufanya tafiti kupitia Sekretarieti na kuandaa taarifa 
za utekelezaji na maandiko ya maboresho ya kisera na kiutendaji
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Kiambatisho Na. 3

Kazi na Majukumu ya Sekretarieti ya Baraza la Biashara.

i.	 Kuratibu Mikutano na Vikao vyote vya Baraza la Biashara
ii.	 Kuandaa makabrasha na taarifa muhimu kwa ajili ya Mikutano na 

Vikao vya Baraza la Biashara
iii.	Kuandika muhtasari wa Mkutano au Kikao cha Baraza la Biashara
iv.	 Kutoa taarifa ya maazimio na maagizo ya Mikutano au Vikao vya 

Baraza la Biashara kwa wahusika kwa ajili ya utekelezaji na ufuatiliaji
v.	 Kuratibu na kufuatilia utendaji wa Kamati za Baraza.
vi.	Kuweka kumbukumbu za Mikutano ya Baraza na taarifa za shughuli 

zote zinazohusu Baraza.
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Kiambatisho Na. 4

Mambo ya kuepuka kwa Washiriki

Wajumbe na washiriki wanapaswa kuepuka mambo yafuatayo:
i.	 Hofu na wasiwasi
ii.	 Kujadili au kuwasilisha jambo la maslahi ya kibinafsi wakati wa 

ushiriki.
iii.	Kulaumiana, kushtakiana, au kukosoana wakati wa majadiliano
iv.	Ikiwa taratibu zote zitafuatwa Mkutano wa DBC ungekuwa ni wa 

kujadili mambo ya msingi yenye lengo la kujenga na kupata maazimio 
yanayotekelezeka

Mfano na.1 Katika Wilaya ya Bahi huko Dodoma, kulikuwa 
na mkutano wa DBC na washiriki toka Sekta Binafsi walikuwa 
wasikilizaji tu na wenye hofu. Washiriki hawakuwasilisha mawazo 
au mapendekezo ya Sekta Binafsi hata baada ya kusukumwa 
kufanya hivyo. Kufuatia hali hiyo ilimlazimu Mwenyekiti kuteua 
Wajumbe wapya kutoka Sekta Binafsi, na kuitisha mkutano wa 
pili wa DBC.

Mfano na. 2 Wilaya ya Kongwa ambayo pia ipo Mkoa wa 
Dodoma, wawakilishi wa Sekta Binafsi katika mkutano wa DBC 
walikuwa wakiilaumu Serikali kuhusu changamoto za Wilaya hiyo, 
lakini hawakutoa maoni au mapendekezo ya jinsi ya kuzitatua. 
Hawakutenda haki kwa Mwenyekiti na wajumbe wengine wa 
Sekta ya Umma.
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Mfano na. 3 Wakati wa Mkutano wa DBC katika Manispaa ya 

Dodoma, baadhi ya wajumbe kutoka Sekta Binafsi walizingatia 
sana kuwasilisha masuala binafsi. Hawakuwa na utayari wa kusikia 
upande mwingine, hawakuwa na mtazamo wa manufaa kwa 
pande zote. Hatimaye wajumbe walibadilishwa na Mwenyekiti 
wa Baraza. Mengi yaliyowasilishwa yalipaswa kuchambuliwa na 
kujadiliwa kwenye Vikao vya Sekta Binafsi na baadae kwenye 
Kamati Tendaji.
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Kiambatisho Na. 5

Mifano ya kazi za Wataalamu / Washauri Waelekezi

i.	 Ushuru sahihi wa ushuru wa mazao: 

Ili kuisaidia Kongwa DBC, mradi wa LIC ulimwajiri mtaalam 
wa mafunzo ya maendeleo kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma 
kufanya utafiti wa kitaalam na mwongozo wa ushuru wa mazao 
unaotozwa kwa wakulima na wafanyabiashara. Sekta Binafsi 
ilikuwa ikilalamika juu ya utitiri wa kodi, hivyo Serikali ikapokea 
utafiti huo. Mtaalamu alifanya utafiti na kupendekeza viwango 
sahihi vya kutoza ushuru wa mazao. Mapendekezo hayo yalilenga 
kuimarisha manufaa kwa Sekta zote za Umma na Binafsi.

ii.	Ushuru wa Huduma Mkoa wa Morogoro:

Hoja kuu ya mtaalam toka mradi wa ENGINE ni jinsi ya kufikia 
azimio linalohusu ushuru wa huduma wakati wa majadiliano 
ya 2017. Kupunguza kiwango cha ushuru wa huduma imekuwa 
ni hoja ya muda mrefu hasa kwa Sekta Binafsi. Majadiliano ya 
awali yalijadili suala hili lakini hapakuwa na mabadiliko yenye 
tija. Viongozi na Watendaji wa Mkoa, Wilaya, na Manispaa 
walisikiliza mapendekezo ya TCCIA na wajumbe wengine wa 
Sekta Binafsi lakini hawakuchukua hatua yoyote. Mtaalam 
alichambua takwimu za ushuru huo na kupendekeza mfumo 
ambao utakaokuwa na manufaa kwa Sekta ya Umma. 
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na Sekta Binafsi, ambao uliwasilishwa katika Mkutano wa DBC. 
Mtaalamu pia alimshauri Mwenyekiti wa TCCIA kuweka kando 
tofauti zao na viongozi wa JWT ili waweze kufanyakazi pamoja 
katika suala hili. Msaada huu wa kitaaluma uliwezesha maboresho 
ya sheria ndogo ya ushuru wa huduma.
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Kiambatisho Na. 6

Mfano wa sababu zinazoweza kupelekea kuahirishwa kwa Mkutano 

wa Baraza

Ufuatao ni mfano halisi wa sababu zilizopelekea kuahirishwa kwa 
mkutano wa Baraza mnamo Juni 27, 2018, Baraza la Biashara la Mkoa 
wa Dar es Salaam, ambalo kwa mara ya mwisho lilikutana mwaka 
2016, liliahirisha tena kutokana na kukosekana kwa akidi. Badala yake, 
washiriki toka Sekta ya Umma na Sekta Binafsi walitumia fursa ya 
kutafakari namna ya kuimarisha ufanisi wa RBC Dar es Salaa. Chini ni 
rejea ya majadiliano hayo:
i.	 Kutenga muda zaidi kwa ajili ya kazi za Mabaraza ya Biashara.
ii.	 Kuongeza wigo wa washiriki hasa wa ngazi ya Mkoa.
iii.	Kutenga bajeti kwa ajili ya kuratibu shughuli za majadiliano Sekta 

Binafsi ilionyesha utayari wa kuchangia.
iv.	Sababu kubwa ya kutokufanyika mikutano ya majadiliano ni ukosefu 

wa fedha za uratibu; Hata hivyo, Sekta Binafsi ilionyesha utayari wa 
kuchangia;

v.	 Kuongeza wigo wa ushiriki wa Sekta Binafsi kwa kuzingatia makundi 
mbalimbali.

vi.	Kuwezesha majadiliano miongoni mwa Taasisi za Sekta Binafsi kwa 
ajili ya maandalizi ya majadiliano na Sekta ya Umma.
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Kiambatisho Na. 7

Mfano wa Bango kitita la utekelezaji wa maazimio ya mikutano

1 2 3 4 5 6

AGENDA/
MUHTASARI 

NAMBA

HOJA/
MASUALA 
MAKUU

MAAZIMIO MUHUSIKA 
WA 

UTEKELEZAJI

MUDA WA 
UTEKELEZAJI

HATUA ZA 
UTEKELEZAJI
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Kiambatisho Na. 8a

Mfano wa Bajeti ya mkutano wa Baraza la Biashara la Wilaya

Kiambatisho Na. 8b

Mfano wa bajeti ya Baraza la Biashara la Mkoa

Baraza la Biashara la Wilaya ya Kongwa, 2018
Na. Kipengele Idadi Kiasi Jumla

1.
Shajala 100 1,000 100,000
Jumla Ndogo 100,000

2.

Maandalizi: Mkutano wa Kamati 
Tendaji
Viburudisho (maji na chakula) 10 10,000 100,000
Jumla Ndogo 100,000

3.
Gharama za Ukumbi
Viburudisho (maji na chakula) 100 10,000 1,000,000
Jumla Ndogo 1,000,000
Jumla Kuu 1,200,000

Baraza la Biashara Mkoa wa Morogoro, 2017
Na. Kipengele Idadi Kiasi Jumla

1. Shajala 100 1,000 100,000
Jumla Ndogo 100,000

2.

Maandalizi: Mkutano wa Kamati 
Tendaji
Viburudisho (maji na chakula) 10 10,000 100,000
Jumla Ndogo 100,000

3.
Gharama za Ukumbi
Viburudisho (maji na chakula) 100 10,000 1,000,000
Jumla Ndogo 1,000,000
Jumla Kuu 1,200,000
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